


Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA)
ni Taasisi ya umma iliyoanzishwa kwa 
Sheria ya Bunge ya Mfuko wa Elimu Na. 
8 ya 2001 chini ya kifungu cha 5 (1) ili 
kuratibu na kusimamia Mfuko wa Elimu, 
ulioanzishwa kwa sheria hiyo hiyo. She-
ria hiyo ilifanyiwa marekebisho mwaka 
2013.

Madhumuni ya Mfuko wa Elimu ni kuonge-
za nguvu za Serikali katika kugharimia 
miradi ya elimu ili kuinua ubora wa elimu 
na upatikanaji wake kwa usawa, katika 
ngazi zote za Elimu kwa Tanzania Bara 
na Elimu ya Juu kwa Tanzania Zanzibar.

Mfuko wa Elimu
Mfuko wa Elimu unapokea rasilima-
li fedha na vifaa ambazo hukusany-
wa na kuratibiwa na Mamlaka ya Elimu 
Tazania (TEA) kwa lengo la kufadhili 
miradi ya elimu nchini kutoka vyanzo 
mbalimbali ndani na nje ya nchi.

TEA imepewa jukumu la kuhama-
sisha wadau mbalimbali nchini na 
nchi za nje kuchangia rasiimali mba-
li mbali kwa lengo la kusaidia juhudi 
za Serikali kuinua ubora, na kuonge-
za upatikanaji wa elimu kwa usawa
  

Washiriki wa kampeni hii watapata faida zote zin-
azopatikana kwa wachangiaji wa sekta ya elimu 
kupitia Mfuko wa Elimu wa Taifa ikiwa ni pamo-
ja na kutambuliwa na kuorodheshwa katika Rejis-
ta ya Kudumu ya wachangiaji wa Mfuko wa Elimu.

DIRA

DHAMIRA
Kutafuta rasilimali fedha na vifaa kwa ajili ya Mfu-
ko wa Elimu na kuzigawa rasilimali hizo kwa ufani-
si katika kufadhili miradi ya elimu ili kuboresha 
upatikanaji wa elimu bora na ujuzi kwa usawa.

KUHUSU TEA



YALIYOMO

TIMU YA UHARIRI
Mwenyekiti:    Masozi Nyirenda 
Mhariri:           Bestina Magutu 
Wachangiaji:  Eliafile Solla 

                        Joyce Minja

ANUANI:
Mamlaka ya Elmu Tanzania(TEA)
S. L.P 2516, Dodoma- Tanzania
Barua pepe: info@tea.or.tz,
Tovuti www.tea.or.tz,
Instagram: Officialteatz,

                01

Salaam za Mkurugenzi Mkuu.................................................01

TEA na EATV kushirikiana kampeni ya NAMTHAMINI.........02

TEA yapata mwenyekiti Mpya wa Bodi...................................03

Wadau wa elimu mkoani Tanga waipongeza   TEA...............04

Serengeti yaishukuru TEA kwa miradi ya elimu......................07

TEA kushiriki urejeshaji wa miundombinu ya elimu wilayani 
Rufiji........................................................................................08

Solla Mtumishi Hodari wa TEA 2024......................................09

Toka chumba kimoja hadi kiwanda cha kuzalisha 
mvinyo....................................................................................10

Habari katika picha: kikao cha tatu (3) cha baraza la 
wafanyakazi wa TEA..............................................................05 

Karibu katika Toleo la Tatu la Jarida la Mfuko wa Elimu!

Toleo hili linaangazia juhudi zilizotekelezwa katika 
robo ya nne ya Mwaka wa Fedha wa 2023/2024, kuan-
zia Aprili hadi Juni 2024. Moja ya mafanikio makub-
wa katika kipindi hiki ni kusainiwa kwa makubaliano 
ya ushirikiano baina ya Mamlaka ya Elimu Tanzania 
(TEA) na kituo cha utangazaji cha East Africa Televi-
sion (EATV) katika kuendesha kwa pamoja kampe-
ni ya Namthamini. Kampeni hii imelenga kuimarisha 
na kuweka mazingira rafiki kwa wanafunzi wa kike.

Kupitia kampeni hii, TEA na EATV wanahamasisha 
uchangiaji wa rasilimali fedha na vifaa kwa ajili ya 
ujenzi wa miundombinu ya vyoo na upatikanaji wa 
maji safi na salama. Lengo ni kuhakikisha wanafun-
zi wa kike wanapata mazingira safi, hasa wakati wa 
hedhi.  Hivyo inalenga kuwapatia wanafunzi tau-
lo za kike, matundu ya vyoo na maji safi na salama.

TEA inatilia mkazo kampeni hii kwani inatoa fursa 
kwa wadau wa elimu kote nchini kushiriki kikamilifu 
katika kuboresha mazingira ya kujifunzia kwa wana-
funzi wa kike hatua ambayo italeta matokeo chan-
ya kwa wanafunzi hao na kwa taifa letu kwa ujumla.

Washiriki wa kampeni hii watapata faida zote zin-
azopatikana kwa wachangiaji wa sekta ya elimu 
kupitia Mfuko wa Elimu wa Taifa ikiwa ni pamo-
ja na kutambuliwa na kuorodheshwa katika Rejis-
ta ya Kudumu ya wachangiaji wa Mfuko wa Elimu.

Aidha, wachangiaji watapewa Hati ya Utambuzi wa 
Uchangiaji wa Elimu (Certificate of Educational Appre-
ciation - CEA) ambayo inaweza kutumika kuombea 
nafuu ya kodi kutoka Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA), kwa mujibu wa Kifungu cha 16 (1) cha Sheria 
ya Kodi ya Mapato Sura 332, marejeo ya mwaka 2019.

Tunawahimiza wadau wote wa sekta ya elimu 
kushiriki katika kampeni hii yenye manu-
faa makubwa, ambayo inaendeshwa kwa ush-
irikiano na Mfuko wa Elimu wa Taifa na EATV.

Dkt. Erasmus F. Kipesha
Mkurugenzi Mkuu-TEA

SALAAM ZA 
MKURUGENZI MKUU



TEA NA EATV KUSHIRIKIANA KAMPENI YA TEA NA EATV KUSHIRIKIANA KAMPENI YA 
NAMTHAMINI NAMTHAMINI 

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA) Dkt. Erasmus F. Kipesha (kushoto) na Mkurugenzi 
Mtendaji wa EATV Regina Mengi wakisaini makubaliano ya Ushirikiano (MoU) kwa ajili ya utekelezaji wa 
pamoja wa kampeni ya NAMTHAMINI.

Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA) na ki-
tuo cha utangazaji cha EATV wanashirikiana 
katika uendeshaji wa kampeni maalum ya 
Namthamnini inayolenga kuweka mazingira 
rafiki ya kujifunza kwa wanafunzi wa kike.

Hatua hiyo imefikiwa baada ya Mkurugenzi 
Mkuu wa TEA, Dkt.  Erasmus Kipesha na Mku-
rugenzi Mtendaji wa EATV Bi. Regina Men-
gi kusaini Makubaliano ya Ushirikiano (MoU) 
katika hafla fupi iliyofanyika Makao Makuu ya 
EATV Mikocheni, Dar es Salaam tarehe 16 
Juni, 2024. 

Kupitia kampeni hii, TEA inashirikiana na EATV 
kuhamasisha uchangiaji wa rasilimali fedha na 
vifaa kwa ajili ya ujenzi wa matundu ya vyoo na
upatikanaji wa maji safi na salama ili kuwaweze-
sha wanafunzi wa kike kuwa na hedhi salama.

Akizungumza kwenye hafla hiyo Dkt. Kipesha 
alisema, Mamlaka imekuwa ikishirikiana na 
wadau mbalimbali kutafuta rasilimali fedha na 
vifaa kwa ajili ya kufadhili miradi ya elimu kwa 
lengo la kusaidia jitihada za Serikali za kubore-
sha mazingira ya kujifunza na kufundishia. 
  

Alitaja faida za wadau kuchangia kupitia Mfuko 
wa Elimu wa Taifa  kuwa ni pamoja na kupata Hati 
ya Utambuzi wa Uchangiaji wa Elimu (Certificate 
of Educational Appreciation- CEA) kwa mujibu wa 
Kifungu cha 12 cha Sheria ya Mfuko wa Elimu ya 
mwaka 2001.

Mdau ataweza kutumia hati ya CEA kuombea na-
fuu ya kodi kutoka Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA) kwa mujibu wa Kifungu cha 16 (1) cha She-
ria ya Kodi ya Mapato Sura 332 na marejeo ya 
mwaka 2019.

Faida nyingine ni mdau kutangazwa na kutambu-
liwa kitaifa, ambapo mchangiaji huandikwa kati-
ka rejesta ya kudumu ya wachangiaji wa elimu.

Namthamini ni kampeni iliyoanzishwa na kituo 
cha utangazaji cha East Africa TV/Radio Limit-
ed mwaka 2017 kwa ajili ya kuchangisha taulo 
za kike kwa wanafunzi wenye uhitaji mashuleni.

Kampeni hii ilikuja baada ya tafiti kuonye-
sha wanafunzi wengi wa kike wanashindwa 
kununua taulo za kike katika siku zao za hed-
hi hali inayoathiri mahudhurio ya masomo 
kwa wastani wa siku 3 mpaka 7 kwa mwezi.
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Mwenyekiti wa Bodi ya Mamlaka ya Elimu Tanzania, Dkt. Leonard Akwilapo

Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA) im-
pata Mwenyekiti mpya wa Bodi baada ya 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan kum-
teua Dkt.Leonard Douglas Akwilapo kushi-
ka wadhifa huo kuanzia tarehe 15 Juni 2023. 

Dkt. Akwilapo anachukuwa wadhifa huo baa-
da ya aliyekuwa Mwenyekiti wa Bodi ya TEA, 
Prof. Maurice Mbago kumaliza muda wake.
Dkt. Akwilapo ni Katibu Mkuu Mstaafu wa Wiz-
ara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na kwa sasa 
ni Mhadhiri Mwandamizi wa Chuo Kikuu cha 
Dodoma.

Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA) ni Taasisi ya 
umma inayofanya kazi chini ya usimamizi wa 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia. 

TEA inaratibu Mfuko wa Elimu wa Taifa ambao 
jukumu lake kuu ni kutafufa rasilimali fedha na 
vifaa, kutoka kwa wadau mbalimbali wa maende-
leo ya sekta ya Elimu ndani na nje ya Tanzania 
ili kusaidia jitihada za Serikali za kuboresha 
miundombinu ya elimu kwa lengo la kuongeza 
ubora wa elimu na upatikanaji wake kwa usawa.
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TEA YAPATA MWENYEKITI MPYA WA BODITEA YAPATA MWENYEKITI MPYA WA BODI



Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA) Dkt. Erasmus F. Kipesha akitoa maelezo kuhusu majukumu ya TEA kwa 
Mkuu wa Mkoa wa Tanga Balozi Dkt. Batilda Burian alipotembelea banda la mamlaka katika maadhimisho ya wiki ya Elimu, Ujuzi 
na Ubunifu yaliyofanyika katika viwanja vya shule ya sekondari Popatlal Jijini Tanga.

Mkuu wa Mkoa wa Tanga Balozi. Dkt. Batil-
da Salha Burian ameipongeza Mamlaka ya Elimu 
Tanzania (TEA) kwa mchango wake muhimu ka-
tika uboreshaji miundombinu ya Elimu Mkoani 
humo.

Dkt. Burian alitoa pongezi hizo alipotembelea 
banda la TEA katika maonyesho ya wiki ya Elimu, 
Ujuzi na Ubunifu yaliyofanyika katika viwanja vya 
Shule ya Sekondari Popatlal Jijini Tanga kuanzia 
tarehe 25 hadi 21 Mei 2024.

Katika Mwaka wa Fedha 2023/2024 miradi mi-
tano yenye thamani ya Sh. Milioni 473,369,976 
inatekelezwa kupitia ufadhili wa Mfuko wa Elimu 
wa Taifa   Mkoani humo. Miradi hiyo ni pamo-
ja na ujenzi wa madarasa tisa katika Shule za 
Msingi za Kwamkole, Madanga na Mlambamba-
ni kwa thamani ya Sh. Milioni 220,117,920 am-
bapo kila shule  imenufaika na madarasa mata-
tu yanayojengwa kwa Sh.  Milioni 73, 372, 640.

Aidha, shule ya Sekondari Mtindiri ilinu-
faika na ujenzi wa matundu 24 ya vyoo 
kwa gharama ya Sh. Milioni 51,334,056

wakati Shule ya Msingi ya Moa katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mkinga ilinufaika 
na ujenzi wa nyumba nne za walimu ze-
nye thamani ya Sh. Milioni 201, 918, 000

Aidha, Afisa Elimu Taaluma Korogwe Mji Bi. 
Anna Gambela alisema Halmashauri ya Korog-
we Mji imenufaika na ufadhili wa ujenzi wa 
maabara ya sayansi katika Shule ya Sekondari 
ya Semkiwa. 

“Kabla ya msaada huo wa maabara tatu 
kwenye shule hiyo ambayo ni mpya ikiwa na 
wanafunzi zaidi ya 160 wa kidato cha kwanza 
na cha pili haikuwa na maabara lakini ufadhi-
li wa TEA umewezesha kuanza na kuongeze-
ka mafunzo kwa vitendo”. Ameongeza Bi. 
Gambela wakati alipotembelea banda la TEA. 

Maonyesho hayo ambayo yaliandaliwa chini ya 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia  yalihusi-
sha taasisi  mbali mbali za masuala ya elimu na 
mafunzo  yaliongozwa na kauli  mbiu ya  Elimu, 
Ujuzi na Ubunifu kwa Uchumi Shindani 
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WADAU WA ELIMU MKOANI TANGAWADAU WA ELIMU MKOANI TANGA
 WAIPONGEZA TEA  WAIPONGEZA TEA 



Wajumbe wa Baraza la Wafanyakazi wa Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA) tarehe 24 Juni 2024 
walikutana katika kikao cha tatu cha baraza la pili la wafanyakazi kilichofanyika mjini Morogoro chini 
ya Mwenyekiti wake Dkt. Erasmus Kipesha ambaye pia ni Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka hiyo.

Katika kikao hicho wajumbe walipitia na kujadili utendaji wa TEA katika Mwaka wa Fedha wa 
2023/2024. Katika kikao hicho Bi. Mwanaisha Komba alichaguliwa kuwa Katibu wa Baraza la Wa-
fanyakazi wa TEA na Lusungu Kaduma kuwa Katibu Msaidizi. Uchaguzi huo umefanyika baada 
ya aliyekuwa Katibu wa Baraza hilo Bw. Aidan Lucas kupata uhamisho kutoka TEA kwenda taasisi 
nyingine.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA) na Mwenyekiti wa Baraza la Wafanyakazi Dkt. Erasmus F. Kipesha 
akiongoza kikao cha tatu cha Baraza la pili la watumishi wa TEA kilichofanyika katika ukumbi wa TAIFORI Mjini Morogoro 
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Wajumbe wa Baraza la Watumishi wa Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA) wakishiriki kikao cha tatu cha Baraza la pili kilichofanyika 
katika ukumbi wa TAIFORI Mjini Morogoro.

HABARI KATIKA PICHA: KIKAO CHA TATU (3) HABARI KATIKA PICHA: KIKAO CHA TATU (3) 
CHA BARAZA LA WAFANYAKAZI WA TEA  CHA BARAZA LA WAFANYAKAZI WA TEA  



Bw. Lusungu Kaduma akizungumza  baada ya kuchaguliwa kuwa Katibu  Msaidizi wa Baraza la Wafanyakazi la Mamlaka 
ya Elimu Tanzania katika kikao cha  cha tatu cha Baraza la pili  kilichofanyika katika ukumbi wa TAIFORI Mjini Morogoro

Bi. Mwanaisha Komba akizungumza bada ya kuchaguliwa kuwa Katibu wa Baraza la Wafanyakazi la Mamlaka ya 
Elimu Tanzania katika kikao cha cha tatu cha Baraza la pili kilichofanyika katika ukumbi wa TAIFORI Mjini Morogoro.
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HABARI KATIKA PICHA: KIKAO CHA TATU (3) HABARI KATIKA PICHA: KIKAO CHA TATU (3) 
CHA BARAZA LA WAFANYAKAZI WA TEA  CHA BARAZA LA WAFANYAKAZI WA TEA  



Mkuu wa Kitengo cha TEHAMA - TEA Bw. Emmanuel Shirima (kulia) akipokea cheti cha shukrani kwa niaba ya Mkurugenzi 
Mkuu wa TEA kutoka kwa Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti, Mhe. Musa Magasi Mseti aliyekikabidhi kwa niaba 
ya Halmashauri.

Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti Mkoani 
Mara imetunuku cheti cha shukrani kwa Mam-
laka ya Elimu Tanzania (TEA) kutokana na ku-
fadhili miradi ya kuboresha miundombinu ya 
elimu katika Halmashauri hiyo. 

Cheti hicho cha shukrani kimekabidhiwa katika 
ofisi za TEA Jijini Dodoma tarehe 3 Juni 2024 
ambapo Diwani wa Kata ya Morotonga, Mhe. 
Musa Magasi Mseti alikikabidhi kwa niaba ya 
Halmashauri.

“TEA imekuwa mdau mkubwa wa kufadhi-
li miradi ya kuboresha miundombinu ya 
elimu katika Halmashauri ya Serengeti 
na katika kata yangu Shule na Sekondari 
ya Morotonga imepata ufadhili wa ujen-
zi wa matundu 24 ya vyoo hivyo kupungu-
za uhaba wa matundu ya vyoo”. Aliongeza.

Miradi mingine iliyofadhiliwa na TEA katika Mkoa 
wa Mara ni pamoja na ujenzi wa nyumba nne za 
walimu katika Shule ya Msingi Kitembere kwa tha-
mani ya Sh. Milioni 201,918,000, ujenzi wa Bweni 
katika Shule ya Sekondari Kianyari lenye uwezo 
wa kuchukua wanafunzi 80 kwa thamani ya Sh. 
Milioni 141, 934,320 na ujenzi wa maabara mbi-
li za Sayansi katika shule ya Sekondari Mapin-
duzi zenye thamani ya Sh. Milioni 218,117,044. 

Akipokea cheti hicho cha shukrani kwa ni-
aba ya Mkurugenzi Mkuu, Mkuu wa kiten-
go cha TEHAMA na Takwimu wa TEA, Bw.  
Emmanuel Shirima amekumbusha wanu-
faika wanaopata ufadhili wa miradi kuhakiki-
sha inatekelezwa kwa ufanisi wa hai ya juu.
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SERENGETI YAISHUKURU TEA SERENGETI YAISHUKURU TEA 
KWA MIRADI YA ELIMU KWA MIRADI YA ELIMU 



Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia Prof. Adolf Mkenda (wa 
pili kulia) akiongea na wananchi na viongozi wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Rufiji kufuatia maafa yaliyosababishwa na mafuriko 
wilayani humo ili kuhakikisha wanafunzi wote walioathirika wa-
napata msaada wa haraka na kuendelea na masomo.

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
Prof. Adolf Mkenda amesema Serikali itahakiki-
sha miundombinu ya elimu iliyoharibiwa na ma-
furiko Wilayani Rufiji Mkoani Pwani inarejeshwa 
kwa haraka  kuwezesha wanafunzi kuendelea na 
masomo.

Akizungumza na waathirika wa mafuriko kati-
ka kijiji cha Muhoro na Chumbi B Wilayani Ru-
fiji Mkoani Pwani amewahimiza wazazi kupeleka 
wanafunzi  katika shule zilizo karibu na mae-
neo waliyopo ambazo hazijaathiriwa na ma-
furiko wakati taratibu za kurejesha miundombinu 
ya shule zilizoathiriwa na mafuriko zikifanyika.

 ‘‘Mwanafunzi yeyote anayepelekwa kwenye 
shule jirani ya zile zilizoathirika apokelewe na 
aendelee na masomo huku taratibu nyingine 
zikifuata ikiwemo uhamisho”, amesema Prof. 
Mkenda 

Amesema miundombinu ya elimu itajengwa upya 
ikiwemo madarasa, mabweni, vyoo, nyumba za 
walimu na shule mpya ya sekondari ya ufundi 
ambayo ni miongoni mwa shule 26 za mafunzo 
ya amali ambazo Serikali inaanza kujenga hivi 
karibuni kwa ajili ya kutekeleza Mtaala mpya.

Katika ziara hiyo Prof. Mkenda aliambata-
na na Kaimu Mkurugenzi Huduma za Taasisi 
wa Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA) CPA. 
Mwanahamis Chambega ambaye alipewa 
maelekezo ya TEA kuchukua hatua za haraka 
na kushiriki katika zoezi la urejeshaji wa miun-

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia Prof. Adolf Mkenda (ka-
tikati) akisikiliza taarifa ya maafa yaliyosababishwa na mafuriko 
Wilayani Rufiji kutoka kwa Mkuu wa Mkoa wa Pwani Mhe. 
Abubakari Kunenge (kushoto). Kulia ni Katibu Mkuu Wizara ya 
Elimu, Sanyansi na Teknolojia Prof. Carolyne Nombo.

Kaimu Mkurugenzi wa Huduma za Taasisi Mamlaka ya Elimu 
Tanzania (TEA) CPA. Mwanahamis Chambega akisaidiwa 
kushuka kwenye boti alipotembelea baadhi ya shule zilizoathiri-
ka na mafuruko Wilayani Rufiji Mkoani Pwani.
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TEA KUSHIRIKI UREJESHAJI WA MIUNDOMBINU TEA KUSHIRIKI UREJESHAJI WA MIUNDOMBINU 
YA ELIMU WILAYANI RUFIJIYA ELIMU WILAYANI RUFIJI



Eliafile Lucus Solla 
Afisa Uhusiano na Mawasiliano kwa Umma 

Tarehe Mosi mwezi Mei kila mwaka huadhi-
mishwa kama Siku ya Wafanyakazi Duni-
ani. Siku hii husherehekewa kwa njia tofau-
ti kulingana na mazingira na sehemu husika. 

Tanzania ni miongoni mwa nchi zinazoadhimi-
sha siku hiyo ambapo hutambua mchango na 
nafasi ya watumishi katika kuleta maendeleo 
ya nchi. Kama sehemu ya maadhimisho taasisi 
za umma na zile za binafsi hutumia siku hiyo 
kutambua jitihada za watumishi wao ambapo 
pamoja na mambo mengine hutoa tuzo kwa Wa-
tumishi Hodari.

Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA) pia iliende-
sha zoezi la kumtambua Mtumishi Hodari kwa 
mwaka 2024 kwa kufuata taratibu, kanuni na 
miongozo iliyowekwa ambapo Bi. Eliafile Solla 
Afisa Uhusiano na Mawasiliano kwa Umma ali-
chaguliwa.

Akizungumza kwa furaha baada ya kuchaguli-
wa Bi. Solla ameshukuru Menejimenti ya TEA na 
watumishi wenzake na kuahidi kuendelea kuwa 
mwadilifu na mchapa kazi.

Meneja Rasilimaliwatu na Utawala Bi. Alice Luk-
indo ambaye ofisi yake inaratibu zoezi la kumpata 
mfanyakazi hodari amempongeza Bi. Solla am-
bapo amesema kwa mujibu wa taratibu mtumishi 
hodari wa mwaka hupewa cheti na fedha.

               09

SOLLA MTUMISHI HODARI WA TEA 2024 SOLLA MTUMISHI HODARI WA TEA 2024 



Lisa Mkuyu Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni ya Roselyne 
akiwa katika eneo la  kiwanda Nzuguni Jijini Dodoma.

Lisa Mkuyu (24) na Witness Jacob (30) 
wamejikita katika ujasiriamali wa kutengeneza 
mvinyo wa zabibu kwa miaka mitano sasa wak-
iendesha shughuli zao katika jiji la Dodoma. 

Wahitimu hao wa masomo ya diploma katika 
masuala ya uongozi kutoka chuo cha Maso-
mo ya Biashara cha CBE Dodoma kwa pamoja 
wanaendesha kampuni hiyo ya kuzalisha mvi-
nyo inayofahamika kama Roslyne katika eneo 
la viwanda lililoko kata ya Kizota Jijini Dodoma.

Bi. Lisa ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji wa 
kampuni hiyo amesema alivutiwa na masu-
ala ya usindikaji tangu akiwa binti mdo-
go kwa vile bibi yake alikuwa msindikaji pia.

Safari yao ya uzalishaji ilianza mwaka 
2019 wakiwa bado wanafunzi katika chuo.
“Wakati tunaanza mwaka 2019 tulifanyia uzal-
ishaji nyumbani ambako tulikuwa na chumba ki-
moja cha kufanyia kazi hiyo lakini kuanzia mwezi 
Agosti 2023 Serikali kupitia Shirika la Kuendeleza 
Viwanda Vidogo Nchini (SIDO) limetupatia eneo 
la uzalishaji ambalo limetengwa kwa ajili ya vi-
wanda huko Kizota Jijini Dodoma “anasema Lisa. 

Wajasiriamli hao vijana wanakiri kuwa mafun-
zo ya kuendeleza ujuzi chini ya Mfuko wa Ku-
endeleza Ujuzi (SDF) uliokuwa ukiratibiwa na 
Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA) umechangia 
sana kukuza biashara yao kwani walikuwa mi-
ongoni mwa wanufaika 400 waliopata mafun-
zo ya kuendeleza ujuzi kupitia SIDO Dodoma. 

Kupitia mafunzo hayo yaliyoendeshwa mwa-
ka 2000 Lisa na Witness walipata ujuzi na 
stadi za usindikaji wa mazao   mbali mbali iki-
wa ni pamoja na usindikaji wa zao la zabibu.

Lisa anasisitiza kuwa baada ya kupata mafunzo 
hayo walithubutu kuanzisha kampuni ambayo 
imeendelea kukua ambapo uzalishaji ume-
ongezeka kutoka tani elfu moja mwaka 2020 hadi 
kufikia tani elfu tatu kwa mwezi mwaka 2024.

“Wakati tunaanza tulikuwa tunatumia vinu vya 
mkono kutwanga zabibu ili kupata mchuzi 
wa zabibu tuliotumia kutengeneza mvin-
yo lakini kwasasa tumenunua mashine ya 
kukamua kutoka nchini Italia mwaka 2022.

Mkurugenzi huyo mtendaji wa Kampuni ya Ro-
slyne amesema mipango yao ya baadaye ni ku-
jenga kiwanda chao ambapo kwa sasa wame-
panga katika eneo la viwanda la Serikali Jijini 
Dodoma. 

Wanufaika hao wa SDF walipata fursa ya 
eneo la kiwanda katika eneo la viwanda la 
Serikali linalosimamiwa na SIDO Dodoma 
baada ya kuingia katika kinyang’anyiro cha 
kupewa eneo hilo na wajasiriamali wengine  
watano ambapo waliibuka washindi na ku-
kabidhiwa  eneo hilo  la kuzalishia mvinyo. 

Katika miezi minne ya mwanzo Serikali iliwapa 
eneo hilo pasipo malipo ikiwa ni sehemu ya ku-
wasaidia kujiimarisha na baada ya miezi hiyo 
walianza kulipa ada ya pango Sh. 300,000 kila 
mwezi.

Witness Jacob ambaye ni Meneja Mauzo na 
mmiliki mwenza wa kampuni hiyo anasema 
idadi ya watumishi walioajiriwa katika kam-
puni ya Rosylne imeongezeka kutoka watumi-
shi wanne (4) mwaka 2022 hadi watumishi 
17 kwa sasa hatua ambayo wamesema in-
achangiwa na kukua kwa soko la bidhaa zao

Wamiliki hao wamedhamiria kufikia soko la 
kimataifa   hasa kwa kuwa sasa wako kati-
ka hatua za mwisho za kupata cheti cha ubo-
ra cha Shirika la Viwango Tanzania (TBS).
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