


Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA)
ni Taasisi ya umma iliyoanzishwa kwa 
Sheria ya Bunge ya Mfuko wa Elimu Na. 
8 ya 2001 chini ya kifungu cha 5 (1) ili 
kuratibu na kusimamia Mfuko wa Elimu, 
ulioanzishwa kwa sheria hiyo hiyo. She-
ria hiyo ilifanyiwa marekebisho mwaka 
2013.

Madhumuni ya Mfuko wa Elimu ni kuonge-
za nguvu za Serikali katika kugharimia 
miradi ya elimu ili kuinua ubora wa elimu 
na upatikanaji wake kwa usawa, katika 
ngazi zote za Elimu kwa Tanzania Bara 
na Elimu ya Juu kwa Tanzania Zanzibar.

Mfuko wa Elimu
Mfuko wa Elimu unapokea rasilima-
li fedha na vifaa ambazo hukusany-
wa na kuratibiwa na Mamlaka ya Elimu 
Tazania (TEA) kwa lengo la kufadhili 
miradi ya elimu nchini kutoka vyanzo 
mbalimbali ndani na nje ya nchi.

TEA imepewa jukumu la kuhama-
sisha wadau mbalimbali nchini na 
nchi za nje kuchangia raslimali mba-
li mbali kwa lengo la kusaidia juhudi 
za Serikali kuinua ubora, na kuonge-
za upatikanaji wa elimu kwa usawa
  

Kuwa Mfuko wa Elimu bora wenye hadhi ya kimatai-
fa unao tatua changamoto za elimu nchini, kwa ku-
tumia vyanzo mbalimbali vya mapato katika kuchangia 
maendeleo endelevu nchini.

DIRA

DHAMIRA
Kutafuta rasilimali fedha na vifaa kwa ajili ya Mfu-
ko wa Elimu na kuzigawa rasilimali hizo kwa ufani-
si katika kufadhili miradi ya elimu ili kuboresha 
upatikanaji wa elimu bora na ujuzi kwa usawa.

KUHUSU TEA
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Karibu kwenye toleo hili la tano la Jarida la Mfuko wa 
Elimu, linaloangazia juhudi mbalimbali za kuboresha sek-
ta ya elimu nchini. Katika kipindi hiki, TEA imeendelea 
kutekeleza miradi muhimu inayolenga kuboresha mazin-
gira ya kujifunzia na kufundishia kupitia Mfuko wa Elimu 
wa Taifa.

Katika toleo hili, tunawaletea taarifa kuhusu uwekezaji 
wa Shilingi Bilioni 3.0 kwa ajili ya kuboresha utekelezaji 
wa mtaala mpya wa elimu nchini. Shule 20 kutoka mikoa 
15 zitafaidika na ufadhili huu, utakaosaidia kuimarisha 
miundombinu ya elimu, ikiwemo vyumba vya madarasa, 
viwanja vya michezo, karakana na vifaa vya TEHAMA.

Pia, tunamulika mradi wa ujenzi wa maabara za sayansi 
katika Shule ya Sekondari ya Wasichana Kakonko, Kigo-
ma, ambazo zimeongeza hamasa kwa wanafunzi wa say-
ansi. Katika sekta ya ustawi wa watoto wa kike, kampuni 
ya TotalEnergies Marketing Tanzania Ltd, kwa kushiriki-
ana na TEA, imetoa msaada wa taulo za kike kwa shule 
za sekondari, hatua inayolenga kuboresha mahudhurio 
ya wanafunzi wa kike na kuwapa fursa sawa kielimu.

Katika jitihada za kuboresha mazingira ya kujifunzia, wa-
nafunzi wa Shule ya Sekondari ya Tabora Boys wame-
pongeza TEA kwa ukarabati wa miundombinu ya shule 
yao, huku wakielezea hitaji la vifaa zaidi vya TEHAMA ili 
kuboresha ujifunzaji wa masomo ya sayansi na teknolojia.

Aidha, tunakuletea simulizi za mafanikio ya mafunzo 
ya ujuzi yanayofadhiliwa na TEA kupitia SDF, yanayo-
badilisha maisha ya wanawake nchini. Tukiangalia sim-
ulizi za wanufaika kama Ashura Mwazembe wa Tabora, 
ambaye sasa anaendesha biashara ya usindikaji wa 
chakula na kusaidia vijana kujifunza ujuzi wa kujiajiri.

Jarida hili linahakikisha kuwa unapata taarifa sahi-
hi na za kina kuhusu maendeleo ya sekta ya elimu 
nchini kupitia miradi ya TEA. Tunaendelea kushiriki-
ana na wadau wa elimu, sekta binafsi, na mashirika 
ya kimataifa ili kuhakikisha kila mtoto wa Kitanzania 
anapata elimu bora na mazingira mazuri ya kujifunzia.

Dkt. Erasmus F. Kipesha
Mkurugenzi Mkuu-TEA

SALAAM ZA 
MKURUGENZI MKUU
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TEA KUTUMIA SH. BILIONI 3.0 KUBORESHA UTEKELEZAJI TEA KUTUMIA SH. BILIONI 3.0 KUBORESHA UTEKELEZAJI 
WA MTAALA MPYA WA ELIMU NCHINI WA MTAALA MPYA WA ELIMU NCHINI 

Mfuko wa Elimu wa Taifa unaosimamiwa na 
Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA) umepanga 
kutumia Sh. bilioni 3.0 katika miradi ya kubore-
sha mazingira ya utekelezaji wa mtaala mpya wa 
masomo ulioanza kutumika Januari 2025.

Shule 20 kutoka mikoa 15 zitanufaika na ufadhi-
li huo.Shule hizo ni Sekondari za  Usangi (Kili-
manjaro), Arusha (Arusha), Dar es Salaam (Dar 
es Salaam), Matola (Njombe), Nkowe (Lindi), 
Ukombozi (Urambo - Tabora), Morogoro (Moro-
goro), Chang’ombe (Dar es Salaam), Chie Ser-
waat (Mbulu - Manyara), na Kigoma (Kigoma).

Shule nyingine ni Sekondari za Mbeya 
(Mbeya), Darajani (Dodoma), Pamba (Mwan-
za), Iyunga (Mbeya), Uwemba (Njombe), Ma-
figa (Morogoro), Msangano (Momba - Son-
gwe), Sekondari ya Wasichana Iringa (Iringa), 
Sekondari ya Wasichana Korogwe (Tanga), 
na Sekondari ya Wavulana Bwiru (Mwanza).

Fedha hizo zitatumika kuboresha mazingira ya 
utoaji wa mafunzo ya ubunifu na ushonaji wa 
nguo, michezo, upishi, kilimo, sanaa za majuk-
waa, pamoja na mafunzo mengine ya ufundi na 
ufundi stadi.

Miradi mingine itakayofadhiliwa na Mfuko wa 
Elimu wa Taifa unaosimamiwa na TEA katika 
mwaka wa fedha wa 2024/2025 ni pamoja na:

•	 Ujenzi wa vyumba 56 vya madarasa kwa 
     Sh. Bilioni 1.2
•	 Ujenzi wa matundu 336 ya vyoo kwa 
     Sh. Bilioni 7.1
•	 Ujenzi wa nyumba 12 za walimu 12 kwa 
     Sh. Milioni 605
•	 Ujenzi wa mabweni 08 kwa Sh. Bilioni 1.1
•	 Ujenzi wa maabara 12 za sayansi kwa 
     Sh. milioni 472.4
•	 Umaliziaji wa miundombinu katika shule 39 

kwa Sh. Bilioni 1.2
•	 Ununuzi wa vifaa vya TEHAMA kwa shule 

tisa (09) kwa gharama ya Sh. milioni 544

Katika utekelezaji wa majukumu yake kama ta-
asisi ya Muungano, TEA imetenga Sh. milioni 
320.9 kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa mak-
taba kubwa ya Taasisi ya Huduma za Maktaba 
ya Zanzibar (ZLSB), itakayokuwa na uwezo wa 
kuhudumia watu takriban 1,500 kwa wakati mmoja.

Kwa ujumla, Sh. Bilioni 11.3. zitatumika kute-
keleza miradi ipatayo 113, ambayo itanufaisha 
wanafunzi 29,482 na walimu 12 pamoja na fa-
milia zao katika mwaka wa fedha wa 2024/2025.
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan akisaini bango lenye ujumbe kuhu-
su elimu wakati wa hafla ya uzinduzi wa Sera ya Elimu na 
Mafunzo ya Mwaka 2014 Toleo la 2023 katika viwanja vya 
ukumbi wa mikutano wa Jakaya Kikwete Jijini Dodoma



01

Ujenzi wa maabara tatu za Sayansi katika 
Shule ya Sekondari ya Wasichana Kakonko, Ki-
goma, umeleta hamasa kubwa ya kitaaluma ku-
tokana na kuboresha mazingira ya kujifunza na 
kufundishia.

Maabara hizo za Fizikia, Kemia, na Biolo-
jia, zilizogharimu shilingi milioni 180, zilijeng-
wa kwa ufadhili wa Shirika la Watoto Duni-
ani (UNICEF) kwa kushirikiana na Mfuko wa 
Elimu wa Taifa (TEA). Shule hii yenye wana-
funzi 270 kuanzia kidato cha kwanza hadi cha 
nne imepata mwamko mpya wa elimu, jam-
bo lililowaletea furaha walimu na wanafunzi.

Mkuu wa shule hiyo, Antoria Paul Nkabo, al-
isema kukamilika kwa mradi huu kutaongeza 
hamasa ya wanafunzi kufanya vizuri zaidi ka-
tika masomo ya sayansi kutokana na mazin-
gira bora na rafiki ya kujifunzia kwa vitendo.
“Kwa kupata mradi huu, tunakwenda kuonge-
za ufaulu. Tunatarajia nusu ya wanafunzi (167) 
watakaoingia kidato cha nne wapate daraja la 
kwanza katika mitihani yao ya mwisho,” alisema.

Mwalimu wa Kemia na Biolojia, Nikolous Kayom-
bo, aliongeza kuwa awali walifundisha masomo 
hayo kwa nadharia pekee, lakini sasa, kupitia 
maabara hizi, wanafunzi wataweza kujifunza 
kwa vitendo, hivyo kuongeza uelewa na ufaulu 
wao.

Wanafunzi Zulfa Twaha, Happines Amosi na 
Sharifat Hamad walitoa shukrani zao kwa 
UNICEF na TEA kwa kuwapatia maabara hizi 
muhimu. Walibainisha kuwa maabara hizi zin-
awawezesha kufanya majaribio mengi ya maso-
mo ya sayansi, jambo linalochochea mafanikio 
yao kitaaluma.

Mbali na maabara, TEA pia ilitoa ufadhili wa ujen-
zi wa bweni lenye uwezo wa kuchukua wanafun-
zi 120 mwaka 2022/2023, kwa gharama ya zaidi 
ya Sh. mil. 142.9.

Mwanafunzi Sharifat alieleza kuwa bweni hilo 
limeboresha makazi yao, hivyo kuwawezesha 
kujikita zaidi katika masomo.

Shule ya Wasichana Kakonko iliyoanzish-
wa mwaka 2022 ina jumla ya wanafunzi 274, 
na mwaka 2025 inatarajia kudahili wanafun-
zi wengine 100 wa kidato cha kwanza, jambo 
linaloashiria maendeleo endelevu shuleni hapo.

Awali katika ziara yake katika mradi huo, 
Mkuu wa Wilaya ya Kakonko Kanali Evance 
Mlassa, amepongeza TEA na UNICEF kwa 
kufanikisha ufadhili wa ujenzi wa maaba-
ra hizo na kusisitiza utunzwaji ili kudumu 
na kuwanufaisha wanafunzi wengi Zaidi.

Mbali na Mradi wa maabara za sayansi Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kakonko imepata ufadhi-
li mwingine wa UNICEF Tanzania wa ujenzi 
wa matundu 12 ya choo katika shule ya msin-
gi Kagondo kwa thamani ya Sh milioni 59.4

Miradi hii ni sehemu ya miradi 13 iliyofadhili-
wa na UNICEF kwa kushirikiana na TEA kati-
ka mwaka wa fedha wa 2023/2024, ikiwa na 
thamani ya jumla ya Shilingi milioni 834. Mira-
di hiyo imehusisha ujenzi wa maabara, ma-
tundu ya vyoo, na vyumba vya madarasa ka-
tika mikoa ya Kigoma, Tabora, na Songwe.

Ushirikiano kati ya TEA na UNICEF unaende-
lea kuwa mfano bora wa juhudi za pamoja ka-
tika kuinua viwango vya elimu kwa walimu 
na wanafunzi nchini Tanzania. Walimu wana-
wezeshwa kufundisha kwa weledi zaidi, na 
wanafunzi wanapata elimu bora ambayo in-
awaandaa kwa changamoto za siku zijazo.
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MAABARA ZA SAYANSI ZAONGEZA HAMASA MAABARA ZA SAYANSI ZAONGEZA HAMASA 
YA MASOMO – KAKONKO GIRLSYA MASOMO – KAKONKO GIRLS

Maafisa kutoka UNICEF Tanzania na TEA wakiangalia vifaa ka-
tika maabara ya Fizikia katika shule ya sekondari ya wasichana 
Kakonko.



Kampuni ya TotalEnergies Marketing Tanza-
nia Ltd, kwa kushirikiana na Mfuko wa Elimu wa 
Taifa unaosimamiwa na Mamlaka ya Elimu Tan-
zania (TEA), imekabidhi katoni 360 za taulo za 
kike zenye thamani ya Shilingi milioni 25.5 kwa 
shule nne za sekondari tarehe 22 Novemba 2024.
Shule zilizonufaika ni Sekondari ya Lemira 
(Hai, Kilimanjaro), Sekondari ya Sitalike (Kat-
avi), Sekondari ya Mkombozi (Same, Kiliman-
jaro), na Sekondari ya Isack Kamwelwe (Kat-
avi). Msaada huu unatarajiwa kunufaisha 
zaidi ya wanafunzi 1,200 kwa mwaka mzima.

Msaada huu wa taulo za kike utasaidia kubore-
sha mahudhurio na utendaji wa wanafunzi wa 
kike kwa kuongeza mahudhurio ya wanafunzi wa 
kike, hasa wakati wa siku za hedhi, na kuondoa 
changamoto za kijamii zinazosababisha kukati-
sha masomo. Hali hii itasaidia kuongeza ushin-
dani wa kitaaluma na ufaulu wa masomo yao.

Mwalimu Glory Michael wa Sekondari Mkom-
bozi alisema: “Msaada huu unaweka mazin-
gira mazuri kwa wanafunzi wa kike kufaniki-
sha masomo yao kwa utulivu, hali ambayo 
inachochea usawa wa kijinsia darasani.”

Bw. Philipo Silvester Mwalimu Mkuu kutoka Shule 
ya Sekondari Lemira alisisitiza kuwa unapomui-
nua mtoto wa kike umeinua taifa hivyo kuponge-
za TEA na Totalenergies Marketing Tanzania Ltd 
kwa kuwezesha msaaa huo wa taulo za kike.

Kampuni ya Totalenergies Marketing Tan-
zania Ltd pia katika mwaka 2024 imetoa 
msaada wa madawati 200 kupitia Mfuko 
wa Elimu wa Taifa yaliyotolewa mwaka huu 
kwa shule tatu mkoani Pwani na Dar es Sa-
laam hivyo kuongeza nafasi za kukaa kwa 
wanafunzi na kuboresha hali ya kujifunzia.

Kaimu Mkurugenzi wa TEA, Bw. Masozi Nyiren-
da, ameipongeza TotalEnergies kwa kuchan-
gia juhudi za serikali katika kuboresha sekta ya 
elimu, akisisitiza kuwa msaada huu ni mfano 
bora wa ushirikiano wa sekta binafsi na umma.

Mkurugenzi wa Sheria na Mahusiano wa To-
talEnergies, Bi. Getrude Mpangile, ameahi-
di kuwa kampuni hiyo itaendelea kushiriki-
ana na TEA na taasisi nyingine kuboresha 
sekta ya elimu, hasa kwa watoto wa kike.
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TOTALENERGIES YASAIDIA KUIMARISHA ELIMU TOTALENERGIES YASAIDIA KUIMARISHA ELIMU 
NA USTAWI WA MTOTO WA KIKENA USTAWI WA MTOTO WA KIKE

Walimu kutoka shule zilizonufaika na msaada wa taulo za kike katika picha ya pamoja na Mkurugenzi wa Sheria na Mahusiano wa 
TotalEnergies, Bi. Getrude Mpangile (kushoto) na Kaimu Mkurugenzi wa Utafutaji wa Raslimali na Usimamizi wa Miradi ya Elimu 
wa TEA, Bw. Masozi Nyirenda (kulia).



Wakizungumza katika Maonyesho ya Maadhi-
misho ya Juma la Elimu ya Watu Wazima (Oktoba 
7-11, 2024) yaliyofanyika viwanja vya Chipukizi, 
wanafunzi walieleza kuwa kabla ya ukarabati, 
mabweni na miundombinu mingine yalikuwa ka-
tika hali duni. 

Zalius, mwanafunzi wa kidato cha sita, ali-
kumbuka hali mbaya ya shule wakati alipoji-
unga kwa masomo ya O-level, akisema kuwa 
ukarabati huo umewanufaisha sana wanafun-
zi kwa kuboresha mazingira yao ya kujifunzia.

Hata hivyo, wanafunzi walibainisha changamo-
to zinazobaki, hususan uhaba wa kompyu-
ta na upatikanaji wa mtandao wa intaneti.

Zalius alieleza kwamba kutokana na uhaba wa 
vifaa, wanafunzi wa vidato vya juu, hasa kida-
to cha nne hadi cha sita, hupata nafasi ya ku-
tumia chumba cha kompyuta kwa zamu, jam-
bo linalopunguza ufanisi wa mafunzo yao.

Pia, waliomba vifaa zaidi vya TEHAMA kwa 
maelezo kuwa vitawasaidia wanafunzi wa 
mkondo wa PCM (Fizikia, Kemia, na Hisabati). 

Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA) ilikuwa mion-
goni mwa taasisi zilizoshiriki maadhimisho hayo 
na kuelezea jitihada zake za kuboresha mazin-
gira ya elimu kwa ufadhili na miradi mbalimba-
li inayowezesha maendeleo ya shule nchini.

                04

WANAFUNZI WA TABORA BOYS WAPONGEZA WANAFUNZI WA TABORA BOYS WAPONGEZA 
UKARABATI WA TEA, WATAKA VIFAA VYA TEHAMAUKARABATI WA TEA, WATAKA VIFAA VYA TEHAMA

Wanafunzi wa Shule ya Sekondari ya Wavulana Tabora , mkoani Tabora, wameponge-
za ukarabati wa miundombinu shuleni mwao uliotekelezwa na Mfuko wa Elimu wa Taifa (TEA). 
Ukarabati huo umeboresha mazingira ya kujifunzia na kutajwa kama hatua muhimu kwa ustawi wa 
jumuiya ya shule hiyo.

Wanafunzi wakipata maelezo kuhusu majukumu ya Mfuko wa Elimu wa Taifa unaosimamiwa na TEA katika maonyesho yaliyofa-
nyika viwanja vya Chipukizi, Tabora. 



Kaimu Mkurugenzi wa Utafutaji Raslimali na Usimamizi wa Miradi ya Elimu wa TEA, Bwana Masozi Nyirenda (Kushoto) na Mku-
rugenzi wa Sheria na Mahusiano ya Kampuni ya TotalEnergies Marketing Tanzania Ltd, Bi Getrude Mpangile katika halfa ya kuk-
abidhi msaada wa taulo za kike katoni 360 Jijini Dodoma.
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Baadhi ya watumishi wa Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA), Kampuni  ya TotalEnergies Marketing Tanzania Ltd na  wawakilishi 
wa shule za Sekondari ya Lemira (Hai, Kilimanjaro), Sekondari ya Sitalike (Katavi), Sekondari ya Mkombozi (Same, Kilimanjaro), na 
Sekondari ya Isack Kamwelwe (Katavi) katika picha ya pamoja.

HABARI KATIKA PICHA: HAFLA YA KUKABIDHI HABARI KATIKA PICHA: HAFLA YA KUKABIDHI 
MSAADA WA TAULO ZA KIKE MSAADA WA TAULO ZA KIKE 



Mwalimu Mkuu wa Shule ya Sekondari Isack Kamwelwe 
Bi.  Debora Conrad Nguvumali (Kati) katika kicha ya pamoja na 
Kaimu Mkurugenzi wa Utafutaji Raslimali na Usimizi wa Mi-
radi ya Elimu wa TEA, Bwana Masozi Nyirenda (Kushoto) na 
Mkurugenzi wa Sheria na Mahusiano ya Kampuni  ya TotalEner-
gies Marketing Tanzania Ltd, Bi Getrude Mpangile katika halfa 
ya kukabidhi msaada wa taulo za kike katoni 360 Jijini Dodoma.
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HABARI KATIKA PICHA: HAFLA YA KUKABIDHI HABARI KATIKA PICHA: HAFLA YA KUKABIDHI 
MSAADA WA TAULO ZA KIKE MSAADA WA TAULO ZA KIKE 

Bw. Philipo Silvester Mwalimu Mkuu kutoka Shule ya Sekondari 
Lemira. (Kati) katika kicha ya pamoja na Kaimu Mkurugenzi wa 
Utafutaji Raslimali na Usimamizi wa Miradi ya Elimu wa TEA, 
Bwana Masozi Nyirenda (Kushoto) na Mkurugenzi wa Sheria na 
Mahusiano ya Kampuni  ya TotalEnergies Marketing Tanzania 
Ltd, Bi Getrude Mpangile katika halfa ya kukabidhi msaada wa 
taulo za kike katoni 360 Jijini Dodoma.

Kaimu Mkurugenzi wa Utafutaji Raslimali na Usimamizi wa Miradi ya Elimu wa TEA, Bwana Masozi Nyirenda (Kushoto) na Mku-
rugenzi wa Sheria na Mahusiano ya Kampuni ya TotalEnergies Marketing Tanzania Ltd, Bi Getrude Mpangile katika picha ya pamoja 
na walimu wa shule zilizonufaika na msaada wa taulo za  kike  katoni 360 Jijini Dodoma.



Bi. Ashura Mwazembe kutoka kikundi cha Asili Nuru Honey and Food Processors akizungumza na wadau katika viwanja vya 
Chipukizi, Tabora.

Ashura Mwazembe, kutoka kikundi cha Asili 
Nuru Honey and Food Processors, anaonyesha 
furaha na shauku anapozungumzia mafunzo ya 
usindikaji wa chakula aliyopokea kupitia Mfu-
ko wa Kuendeleza Ujuzi (SDF) kwa ufadhili wa 
Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA).

Bi. Mwazembe, ambaye pia ni Mwenyekiti wa 
Umoja wa Wajasiriamali wa Mkoa wa Tabora, 
anasema mafunzo hayo yaliyoendeshwa na 
SIDO-Tabora kwa ushirikiano na Chuo cha Ma-
suala ya Nyuki, yameleta mafanikio makubwa 
kwake.

“Sasa namiliki maduka mawili hapa Tabora am-
bapo nauza bidhaa zilizosindikwa, ikiwemo asa-
li. Nimenunua mashamba ya nyuki, nimejenga 
nyumba, na sasa naweza kuhudumia familia 
yangu,” alisema Bi. Mwazembe, mmoja wa 
wanufaika zaidi ya 400 wa mafunzo hayo mwa-
ka 2022.
Bidhaa za asali kutoka kikundi chake zimepata 
soko ndani na nje ya Tanzania, zikifika mpaka 

Rwanda na Burundi. Ameeleza kuwa serikali 
imekuwa ikiwawezesha kuhudhuria maonyesho 
maarufu ya wajasiriamali ya Juakali yanayow-
aleta pamoja wajasiriamali wa Afrika Mashariki. 
Kikundi chake kimehudhuria maonyesho nchini 
Tanzania, Burundi, na Rwanda.

Kama jitihada zake za kurejesha fadhila kwa 
jamii, Bi. Mwazembe  anatoa mafunzo kwa vija-
na wa Tabora, akiwahamasisha kuanzisha miradi 
ya kujiajiri. “Nimefundisha wanafunzi wa Tabora 
Girls kutengeneza sabuni, na sasa wanafanya 
hivyo. Pia nimefundisha wanafunzi wa Chuo cha 
Nyuki Tabora na nimealikwa kutoa mafunzo kati-
ka mikoa mingine,” alisema.

Akionyesha tabasamu la furaha, Bi Mwazembe 
alisimulia jinsi ujuzi alioupata ulivyomsaidia kum-
fundisha binti mmoja kutoka familia yenye chan-
gamoto za kiuchumi. “Sasa binti huyo anasaidia 
familia yake kwa kipato alichopata kupitia ujuzi 
huo, hata kuwasomesha wadogo zake,” alisema.
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MAFUNZO YA UJUZI YANAVYOBADILI MAISHA YA MAFUNZO YA UJUZI YANAVYOBADILI MAISHA YA 
AKINA MAMA - TABORA (IAKINA MAMA - TABORA (Inaendelea uk. wa 07naendelea uk. wa 07))



Mwamvua Hisa Hamisi, kutoka Kaliua Mkoani 
Tabora, alipokea mafunzo ya usindika-
ji kupitia SDF mwaka 2019 na ameweza kufu-
ga nyuki kwa kutumia mizinga ya kisasa. 

Akiwa Mwenyekiti wa Wafugaji Nyuki Kali-
ua, Mwamvua alisema mafunzo hayo yali-
boresha mbinu zake za kufungasha bidhaa, 
na hivyo kupanua soko lake ndani na nje ya 
nchi. Kikundi chake chenye wanachama 15 ki-
menufaika na mkopo wa Sh. milioni 10 kuto-
ka halmashauri, na sasa kinaendesha duka 
la kuuza asali linaloingiza kipato cha kikundi.

Paulina Martina N’ghumbi, mstaafu wa utumi-
shi wa umma kutoka Urambo, alitumia fur-
sa ya mafunzo ya SDF kujihusisha na usin-
dikaji wa mazao kama karanga na asali. 

Akiwa Mwenyekiti wa Jukwaa la Ku-
wawezesha Wanawake Kiuchumi Uram-
bo, anahimiza watu kuchangamkia mafunzo.

Meneja wa SIDO Tabora alisema baada ya kutoa 
mafunzo, shirika lilinunua mashine za kuchujia 
asali ambazo zilikabidhiwa kwa halmashauri za 
mkoa. “Mashine hizi zimetolewa kwa Makatibu 
Tawala wa Wilaya na kuwekwa kwenye maeneo 
maalum ili kusaidia wazalishaji wadogo,” alise-
ma. Mashine hizo zimeongeza ubora wa asa-
li na kuwasaidia wanufaika kufikia masoko ya 
kimataifa.

Kwa miaka mitano, TEA kupitia mradi wa SDF 
imewezesha mafunzo ya ujuzi kwa zaidi ya vi-
jana na wanawake 44,000 nchini, ikibadilisha 
maisha na kuboresha fursa za kiuchumi.
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((Kutoka uk. wa 07Kutoka uk. wa 07) MAFUNZO YA UJUZI YANAVYOBADILI ) MAFUNZO YA UJUZI YANAVYOBADILI 
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Bi. Mwamvua Hisa Hamisi, mmoja wa wanufaika wa Mafunzo ya Kuendeleza Ujuzi, akizungumza na wadau katika viwanja vya 
Chipukizi, Tabora.



Watoto zaidi ya 400 kutoka kijiji cha Son-
gambele kilichoko kata ya Kumsenga - Kibon-
do mkoani Kigoma wanatarajia kunufaika na 
huduma ya shule mpya shikizi kufuatia ufadhi-
li wa Shirika la Watoto Duniani (UNICEF) kwa 
kushirikiana na Mfuko wa Elimu wa Taifa (TEA) 
unaosimamiwa na Mamlaka ya Elimu Tanzania.

Ufadhili huo umefanikisha ujenzi wa mada-
rasa manne na ofisi moja ya walimu kwa 
gharama ya shilingi milioni 58. Mradi huu 
umekamilisha maboma ya madarasa na ofisi yali-
yokuwa yameanzishwa na nguvu za wananchi.
Shule hiyo shikizi inatarajiwa kuanza kutumika 
mapema mwaka 2025, ikiwahudumia wana-
funzi wa masomo ya awali, darasa la kwanza

hadi la tatu hivyo watoto wa kijiji cha Songam-
bele hawatalazimika tena kutembea umbali wa 
zaidi ya kilometa 3 kwenda na kurudi shuleni.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi Kibuye, Bw. 
Micheal Mgonja Mpuko, aliyeko kusimamia shule 
hiyo shikizi, amesema kuwa maboresho haya 
yatapunguza changamoto za wanafunzi wa eneo 
hilo kulazimika kutembea mwendo mrefu kila siku.

Mwenyekiti wa Kamati ya Wazazi, Mch. Es-
ron Marko Baseka, ameshukuru UNICEF 
na TEA kwa kufanikisha mradi huo na ku-
wataka wazazi wa kijiji cha Songambele ku-
wahamasisha watoto wao kwenda shule.
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WANAFUNZI 400 KUNUFAIKA NA SHULE MPYA WANAFUNZI 400 KUNUFAIKA NA SHULE MPYA 
KIJIJI CHA SONGAMBELE - KIBONDOKIJIJI CHA SONGAMBELE - KIBONDO

Mradi wa vyumba vya madarasa na ofisi ya walimu kwa ajili ya shule shikizi katika kijiji cha Songambele, kata ya Kumsenga, katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Kibondo, Kigoma, uliofadhiliwa na UNICEF-Tanzania kupitia Mfuko wa Elimu wa Taifa unaosimamiwa 
na TEA.



Jumla ya Shilingi milioni 54.2 zimetumika kukarabati vyumba vinne vya madarasa katika Shule 
ya Msingi Lwasho, iliyopo Halmashauri ya Momba, Mkoa wa Songwe. Mradi huo umefadhiliwa na 
UNICEF kupitia Mfuko wa Elimu wa Taifa unaosimamiwa na Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA).

Lengo kuu la mradi huu ni kuboresha miundombinu ya elimu na kuweka mazingira rafiki ya kujifun-
za na kufundishia.Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi Lwasho, Bw. Godfrey Alban Mligo, amese-
ma shule hiyo inayohudumia wanafunzi zaidi ya elfu moja, wakiwemo wanafunzi 200 wa shule 
shikizi, ilikabiliwa na changamoto ya uchakavu wa vyumba vya madarasa kabla ya mradi huu.

Bw. Mligo ameeleza kuwa ukarabati huu umeleta mabadiliko makubwa kwani sasa wa-
nafunzi wanavutiwa zaidi kuhudhuria masomo kutokana na mazingira bora ya madarasa.
Wanafunzi wa darasa la sita, Tecra Leonard Silungwe na Peter Elias Shija, wameele-
za furaha yao kwa hatua hii, wakibainisha kuwa madarasa hayo sasa yana mwan-
ga wa kutosha, sakafu isiyo na vumbi, na mazingira mazuri kwa ajili ya kujifunza.
Mradi huu ni sehemu ya juhudi za TEA na UNICEF za kuhakikisha miundom-
binu ya elimu inaboreshwa ili kutoa fursa sawa za elimu kwa watoto nchini Tanzania.
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MILIONI 54.2 ZAGHARIMIA UKARABATI WA MADARASA MILIONI 54.2 ZAGHARIMIA UKARABATI WA MADARASA 
SHULE YA MSINGI LWASHO - MOMBASHULE YA MSINGI LWASHO - MOMBA

Bw. Godfrey Alban Mligo, Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi Lwasho, katika Halmashauri ya Wilaya ya Momba, mkoani Songwe 
(watatu kutoka kushoto) akizungumzia mradi wa madarasa uliofadhiliwa na UNICEF-Tanzania kupitia Mfuko wa Elimu wa Taifa 
unaosimamiwa na TEA. 

Mradi wa madarasa katika Shule ya Msingi Lwasho uliofadhiliwa na UNICEF-Tanzania kupitia Mfuko wa Elimu wa Taifa unaosim-
amiwa na TEA




