


Mamlaka ya Elimu Tanzania 
(TEA) ni Taasisi ya umma 
iliyoanzishwa kwa Sheria ya 
Bunge ya Mfuko wa Elimu 

Na. 8 ya 2001 chini ya kifungu cha 5 (1) 
ili kuratibu na kusimamia Mfuko wa Elimu, 
ulioanzishwa kwa sheria hiyo hiyo. Sheria 
hiyo ilifanyiwa marekebisho mwaka 2013.

Madhumuni ya Mfuko wa Elimu ni kuongeza 
nguvu za Serikali katika kugharamia miradi 
ya elimu ili kuinua ubora wa elimu na 
upatikanaji wake kwa usawa, katika ngazi 
zote za Elimu kwa Tanzania Bara na Elimu 
ya Juu kwa Tanzania Zanzibar.

Mfuko wa Elimu

Mfuko wa Elimu unapokea rasilimali fedha na 
vifaa ambazo hukusanywa na kuratibiwa na 
Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA) kwa lengo 
la kufadhili miradi ya elimu nchini kutoka 
vyanzo mbalimbali ndani na nje ya nchi.

TEA imepewa jukumu la kuhamasisha wadau 
mbalimbali nchini na nchi za nje kuchangia 
rasilimali mbali mbali kwa lengo la kusaidia 
juhudi za Serikali kuinua ubora, na kuongeza 
upatikanaji wa elimu kwa usawa.

Kuwa Mfuko wa Elimu bora, wenye hadhi 
ya kimataifa, unaotatua changamoto za elimu 
nchini, kwa kutumia vyanzo mbalimbali vya 
mapato katika kuchangia maendeleo endelevu 
nchini.

Kutafuta rasilimali fedha na vifaa kwa ajili ya 
Mfuko wa Elimu na kuzigawa rasilimali hizo 
kwa ufanisi ili kufadhili miradi ya elimu ili 
kuboresha upatikanaji, usawa, ubora wa elimu 
na ujuzi.
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Nina heshima kubwa kuwakaribisha katika toleo 
la sita la Jarida la Mfuko wa Elimu. Jarida hili 
linatoa taarifa muhimu za utendaji na mafanikio 
ya Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA) katika 

robo ya tatu ya mwaka wa fedha wa 2024/2025 (Januari - 
Machi, 2025).

Katika kipindi hiki, TEA imeendelea kutoa mchango 
mkubwa katika kuboresha miundombinu ya elimu nchini, 
kwa kuzindua na kufadhili miradi mbalimbali inayolenga 
kuimarisha mazingira ya kujifunzia.
 
Kupitia Mfuko wa Elimu wa Taifa, TEA imefanikisha 
utekelezaji wa miradi zaidi ya 3,700 yenye thamani ya 
takribani bilioni 49.5 katika kipindi cha Serikali ya Awamu 
ya Sita.

Miradi hii inahusisha ujenzi wa vyumba vya madarasa, 
nyumba za walimu, mabweni, vyoo, na uboreshaji wa 
miundombinu mingine ya elimu, ambayo imechangia 
katika kuboresha mazingira ya shule na kuongeza kiwango 
cha ufaulu wa wanafunzi.

Katika toleo hili, tutakuletea taarifa za mafanikio ya TEA 
katika utekelezaji wa miradi ya elimu, ikiwemo tathmini 
za miradi iliyokamilika na kukabidhiwa kwa wanufaika, 
pamoja na ile inayotekelezwa kwa sasa. 

Aidha, tutatoa picha ya mafanikio yaliyojiri katika kipindi 
cha miaka minne ya utawala wa Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
ambaye amekuwa na mchango mkubwa katika kuimarisha 
sekta ya elimu na kuwezesha utekelezaji wa miradi mikubwa 
inayolenga kuboresha maisha ya Watanzania kupitia elimu 
bora.

Tunatarajia jarida hili litatoa mwanga kuhusu juhudi 
endelevu za TEA katika kuboresha mazingira ya kujifunzia 
na kufanya elimu kuwa chachu ya maendeleo.

anuani:

Dkt. Erasmus F. Kipesha
Mkurugenzi Mkuu - TEA

SALAAM ZA 
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TEA YANADI MAFANIKIO YAKE KATIKA 
MIAKA MINNE YA RAIS DKT. SAMIA

Dodoma, Tanzania

Mkurugenzi Mkuu 
wa Mamlaka 
ya Elimu 
Tanzania (TEA) 
Dkt. Erasmus 
F. Kipesha 
Akifafanua 
Jambo kwa 
Waandishi wa 
Habari.

Mamlaka ya Elimu 
Tanzania (TEA) 
ni miongoni mwa 
taasisi za umma 

zilizopata fursa ya kuzungumza 
na vyombo vya habari kuhusu 
mafanikio ya sekta ya elimu 
katika kipindi cha miaka minne 
ya uongozi wa Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania.

Mkurugenzi Mkuu wa TEA, Dkt. 
Erasmus F. Kipesha, alizungumza 
na waandishi wa habari tarehe 25 

Februari 2025, ikiwa ni sehemu ya 
mikutano ya waandishi wa habari 
iliyoratibiwa na Ofisi ya Msemaji 
Mkuu wa Serikali na Idara ya 
Habari - MAELEZO. 

Katika mkutano huo, uliofanyika 
katika ukumbi wa Idara ya Habari - 
MAELEZO, Dkt. Kipesha alieleza 
kuwa TEA imefanikiwa kutekeleza 
miradi 3,768 yenye thamani ya 
Shilingi bilioni 49.5.

Dkt. Kipesha alibainisha kuwa 
katika kipindi hicho, TEA 

imefadhili ujenzi wa vyumba 
vya madarasa, matundu ya 
vyoo, miundombinu kwa ajili 
ya wanafunzi wenye mahitaji 
maalum, nyumba za walimu, 
mabweni, maabara za sayansi na 
majengo ya utawala.

Aidha, alieleza kuwa katika 
mwaka wa fedha wa 2024/2025, 
TEA kupitia Mfuko wa Elimu wa 
Taifa imepanga kutekeleza miradi 
113 yenye thamani ya Shilingi 
bilioni 11.3, ambayo itanufaisha 
wanafunzi 29,482.

Inaendelea  Uk. 02

01



Kaimu Mkurugenzi wa Utafutaji Rasilimali na Usimamizi wa Miradi ya Elimu, Bw. Masozi Nyirenda, akizungumza katika mkutano 
wa Waandishi wa Habari

Katika utekelezaji wa miradi hiyo, TEA imepanga:
            • Kujenga vyumba vya madarasa 45
            • Kukarabati vyumba vya madarasa 11
            • Kujenga matundu ya vyoo 336
            • Kujenga nyumba za walimu 12
            • Kujenga mabweni 8
            • Kununua vifaa vya TEHAMA kwa ajili ya shule 9

Pia, kiasi cha Shilingi bilioni 
3.0 kitatumika kuimarisha 
miundombinu ya utoaji wa 
mafunzo ya amali, ikiwa ni sehemu 
ya kusaidia utekelezaji wa mtaala 
mpya wa elimu nchini.

Kuhusu ushirikiano na wadau, 
Dkt. Kipesha alieleza kuwa 
katika kipindi cha miaka minne 
(2021/2022 – 2024/2025), TEA 
imepokea michango yenye 
thamani ya Shilingi Bilioni 4.11 
pamoja na vifaa vyenye thamani 
ya Shilingi milioni 269.3 kwa ajili 
ya kuboresha elimu nchini.

Inatoka  Uk. 01

02



03

KAMATI YA KUDUMU YA BUNGE 
YAIPONGEZA TEA KWA UTEKELEZAJI WA 
MIRADI YA ELIMU ZANZIBAR

Unguja, Zanzibar

• Kamati yaridhishwa na      
   utekelezaji wa miradi ya 
   elimu Zanzibar

• Miradi yenye thamani ya 
  Sh. Bilioni 2.8 imetekelezwa

• Vijana 600 kutoka kaya 
  maskini wamenufaika 
  na Mafunzo ya Ujuzi

Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Utawala, 
Katiba na Sheria 
imeipongeza Mamlaka 

ya Elimu Tanzania (TEA) kwa 
utekelezaji makini wa miradi ya 
elimu, hususan inayotekelezwa 
Zanzibar.

Pongezi hizo zilitolewa baada 
ya kamati hiyo kupokea taarifa 
ya utekelezaji wa miradi 
inayofadhiliwa na Mfuko wa Elimu 
wa Taifa na ule wa Kuendeleza 
Ujuzi (SDF) inayosimamiwa na 
TEA, katika kipindi cha miaka 
mitano kuanzia mwaka 2019/2020 
hadi 2024/2025.

Makamu Mwenyekiti wa Kamati 
hiyo, Mhe. Florent Kyombo, alitoa 
pongezi hizo kwa niaba ya Kamati 
wakati wa ziara ya kikazi kisiwani 
Unguja, Zanzibar, Februari 19, 
2025. Ziara hiyo ililenga kukagua 
na kutathmini maendeleo ya 
miradi ya elimu inayotekelezwa na 
TEA, pamoja na kupokea taarifa 
ya utekelezaji wa shughuli za 

Muungano katika sekta ya elimu.
“Mamlaka ya Elimu Tanzania 
inafanya kazi kubwa katika 
kuboresha miundombinu ya elimu 
kote nchini, siyo Zanzibar pekee. 

Ukitembelea maeneo ya vijijini 
na pembezoni mwa miji, utaona 
miradi mingi ya TEA ambayo 
inaendelea kutatua changamoto za 
elimu,” alisema Mhe. Kyombo.

Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Utawala, Katiba na Sheria, 
Mhe. Florent Kyombo (kulia), pamoja na Naibu Waziri wa Ofisi ya Makamu wa Rais 
– Muungano na Mazingira, Mhe. Khamis Chilo, wakifuatilia taarifa ya utekelezaji wa 
majukumu na miradi ya elimu upande wa Zanzibar

Inaendelea  Uk. 04

Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Utawala, Katiba na Sheria, ikikagua moja 
ya mradi wa TEA katika Taasisi ya Sayansi na Teknolojia ya Karume (KIST).
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TEA ni miongoni 
mwa taasisi 
za Muungano 
zinazotekeleza 
majukumu yake 
Tanzania Bara 
na Tanzania 
Zanzibar kwa 
kufadhili ujenzi 
wa miundombinu 
ya elimu, ikiwa 
ni sehemu ya 
juhudi za Serikali 
za kuhakikisha 
upatikanaji wa 
elimu bora na 
yenye usawa kwa 
wote nchini.

Mkurugenzi Mkuu wa TEA, 
Dkt. Erasmus Kipesha, alieleza 
kuwa ndani ya kipindi cha 
miaka mitano, TEA imetekeleza 
miradi yenye thamani ya Shilingi 
bilioni 2.8. Kati ya kiasi hicho, 
Shilingi bilioni 2.1 zilitumika 

kuboresha miundombinu ya 
elimu, huku Shilingi milioni 574.3 
zikielekezwa katika kufadhili 
Mafunzo ya Kuendeleza Ujuzi 
(SDF) kwa vijana 600 kutoka kaya 
maskini.

Kwa upande wake Mwenyekiti 
wa Bodi ya TEA Dkt. Leonard 
Akwilapo alisema, TEA 
itaendelea kutenga bajeti kila 
mwaka kuhakikisha miradi 
zaidi inatekelezwa kwa upande 

wa Zanzibar kama sehemu ya 
kuimarisha Muungano lakini pia 
kusaidia juhudi za Serikali za 
kuboresha mazingira ya ujifunzaji 
na ufundishaji.

Inatoka  Uk. 03

Mkurugenzi Mkuu wa TEA, Dkt. Erasmus Kipesha akitoa taarifa ya utekelezaji  kwa 
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Utawala, Katiba na Sheria

Mwenyekiti wa 
Bodi ya TEA, Dkt. 
Leonard Akwilapo 
(kushoto), 
akifafanua jambo 
mbele ya Kamati 
ya Kudumu ya 
Bunge ya Utawala, 
Katiba na Sheria 
mara baada 
ya kupokea na 
kujadili taarifa ya 
utekelezaji wa 
majukumu na 
miradi ya elimu 
upande wa
Zanzibar.
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Mwenyekiti wa Bodi ya TEA, Dkt. Leonard Akwilapo akikabidhi cheti katika hafla fupi 
ya kukabidhi miradi iliyotekelezwa katika Halmashauri za Mtama na Masasi Mkoani 
Lindi.

TEA YAKABIDHI MIRADI ILIYOKAMILIKA 
WILAYANI MTAMA NA MASASI
Masasi, Mtama

Mwenyekiti wa Bodi 
ya Mamlaka ya 
Elimu Tanzania 
(TEA), Dkt. 

Leonard Akwilapo, amekabidhi 
vyeti kwa shule tatu zilizonufaika 
na miradi ya Mfuko wa Elimu wa 
Taifa baada ya kukamilika kwa 
ujenzi wake katika Halmashauri za 
Wilaya ya Mtama na Masasi.

Dkt. Akwilapo alikabidhi vyeti 
hivyo wakati wa ziara yake ya 
kikazi kwenye halmashauri hizo, 
ambapo alikagua maendeleo ya 
miradi mbalimbali inayotekelezwa 
na TEA kwa ufadhili wa Mfuko wa 
Elimu wa Taifa.

Akizungumza na Kaimu 
Mkurugenzi wa Halmashauri ya 
Masasi, Bw. James Chitumbe, Dkt. 
Akwilapo alisema ameridhishwa 
na ubora wa miradi iliyokamilika 
na kukabidhi vyeti hivyo kama 
ishara ya kuwakabidhi rasmi 
miradi hiyo kwa ajili ya matumizi 
na usimamizi. 

“Katika Halmashauri ya Wilaya 
ya Masasi, nitakabidhi cheti kwa 
ajili ya mradi wa nyumba nne za 
walimu katika Shule ya Sekondari 
Lupaso zenye thamani ya shilingi 
milioni 100, lakini pia shule hii 
ina mradi mwingine wa jengo la 
utawala ambalo kwa sasa ujenzi 
wake umefikia asilimia 80,” 
alisema Dkt. Akwilapo.

Katika Wilaya ya Mtama, Dkt. 
Akwilapo alikabidhi vyeti kwa 
miradi ya ujenzi wa vyumba 
vitatu vya madarasa katika Shule 

ya Msingi Songambele vyenye 
thamani ya shilingi milioni 71.3 
na bweni moja la wanafunzi lenye 
uwezo wa kuchukua wanafunzi 80 
katika Shule ya Sekondari Mnara 
lenye thamani ya shilingi milioni 
142.9.

Kaimu 	Mkurugenzi wa 
Halmashauri 	 ya Wilaya ya 
Masasi, Bw. James Chitumbe, 
aliishukuru TEA kwa kufadhili 
miradi hiyo, akisema imechangia 

kwa kiasi kikubwa kuboresha 
mazingira ya elimu katika shule 
husika.

Dkt. Akwilapo pia alitembelea 
miradi mingine inayoendelea 
kutekelezwa, ikiwemo ujenzi wa 
maabara ya sayansi na nyumba za 
walimu katika Shule ya Sekondari 
Ngongo iliyopo Halmashauri ya 
Wilaya ya Lindi.

Muonekano wa vyumba vitatu vya 
madarasa katika Shule ya Msingi 
Songambele

Muonekano wa Bweni katika Shule ya
Sekondari Mnara
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Muonekano 
wa nyumba 
nne za walimu 
katika shule 
ya Sekondari 
Mandarawe 
iliyopo Wilayani 
Ruangwa 
zilizojengwa 
na TEA kupitia 
Mfuko wa Elimu 
wa Taifa

UFADHILI WA TEA WAIBUA MAGEUZI YA 
ELIMU LINDI: MIRADI YA MIUNDOMBINU 
YA SH. MILIONI 522.3 YAKABIDHIWA 
RUANGWA NA NACHINGWEA

Ruangwa, Nachungwea - Lindi

Mamlaka ya Elimu 
Tanzania (TEA), 
kupitia Mfuko 
wa Elimu wa 

Taifa, imekabidhi rasmi miradi 
ya miundombinu ya elimu yenye 
thamani ya Shilingi milioni 522.3 
katika Halmashauri za Wilaya ya 
Ruangwa na Nachingwea Mkoani 
Lindi, ikiwa ni sehemu ya juhudi 
za Serikali kuboresha mazingira ya 
kujifunzia na kufundishia nchini.

Katika Wilaya ya Ruangwa, 
miradi yenye thamani ya Shilingi 
milioni 371.3 imekabidhiwa kwa 
Halmashauri hiyo, ikihusisha 
ujenzi wa nyumba nne za walimu 
katika Shule ya Sekondari 
Mandarawe, vyumba vya madarasa 
katika shule za msingi Ruangwa, 
Likunja na Narungombe, pamoja 
na matundu ya vyoo.

Hafla ya makabidhiano ilifanyika 
Januari 2025, ikiongozwa na 
Kaimu Mkurugenzi wa Utafutaji 
Rasilimali na Usimamizi wa Miradi 

wa TEA, Bw. Masozi Nyirenda, 
kwa niaba ya Mwenyekiti wa Bodi 
ya TEA, Dkt. Leonard Akwilapo.

Kaimu Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Ruangwa, Bw. 
Frank Komba, alieleza kuwa 
miradi hiyo imeongeza udahili na 
ufaulu wa wanafunzi kwa kiwango 
kikubwa, huku akiahidi kuwa 
Halmashauri yake itahakikisha 
miradi hiyo inatunzwa na kutumika 
kikamilifu.
Katika Wilaya ya Nachingwea, 
TEA ilikabidhi miradi mitatu 
ya ujenzi wa matundu ya vyoo 
na madarasa yenye thamani ya 
Shilingi milioni 151. Miradi 

hiyo imefanyika katika Shule ya 
Msingi Stesheni, Shule ya Msingi 
Matangini, na Shule ya Msingi 
Nahimba.

Kaimu Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Nachingwea, Bw. 
Joshua Mnyangali, alibainisha 
kuwa shule zilizonufaika 
zimeonesha ongezeko la ufaulu 
kwa zaidi ya asilimia 80 kwenye 
mitihani ya Taifa, jambo 
linalowapa matumaini walimu, 
wazazi na jamii kwa ujumla. 

Bw. Masozi Nyirenda kutoka 
TEA alisisitiza kuwa mamlaka 
itaendelea kushirikiana na wadau 
mbalimbali ili kutafuta rasilimali 
zaidi kwa ajili ya kufanikisha 
miradi mingi ya elimu, hasa katika 
maeneo yenye uhitaji mkubwa, 
kwa lengo la kuhakikisha watoto 
wote wanapata elimu bora katika 
mazingira salama na rafiki.
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TEA YAUNGANA NA WADAU 
KUADHIMISHA SIKU YA KIMATAIFA YA 
WANAWAKE NA WASICHANA KATIKA 
SAYANSI
Masasi, Mtama

Mamlaka ya Elimu 
Tanzania (TEA) 
iliungana na wadau 
wengine wa elimu 

nchini katika Maadhimisho ya 
Siku ya Kimataifa ya Wanawake 
na Wasichana katika Sayansi, 
yaliyofanyika katika Ukumbi wa 
Mikutano wa Jakaya Kikwete, 
Jijini Dodoma tarehe 11 Februari 
2025.

Kaimu Mkurugenzi wa Huduma 
za Taasisi, CPA Mwanahamis 
Chambega, ameongoza watumishi 
wa TEA kushiriki katika 

maadhimisho hayo, ambayo 
yamewakutanisha wadau kutoka 
sekta mbalimbali wanaounga 
mkono juhudi za kuongeza ushiriki 
wa wanawake na wasichana katika 
sayansi.

Mgeni rasmi katika maadhimisho 
hayo, Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Waziri Mkuu – Kazi, Vijana na 
Wenye Ulemavu, Mhe. Ridhiwani 
Kikwete, amesema kuwa 
Serikali inaendelea kuchukua 
hatua madhubuti Ili kuhakikisha 
wanawake wanashiriki kikamilifu 
katika nyanja za sayansi na 

teknolojia.

Maadhimisho haya yanalenga 
kuhamasisha wanawake na 
wasichana kushiriki katika 
masomo na taaluma za Sayansi, 
Teknolojia, Uhandisi, na Hisabati 
(STEM). 

Kupitia Mfuko wa Elimu, TEA 
imeendelea kufadhili miradi 
inayoboresha mazingira ya 
kujifunzia sayansi kwa wasichana, 
ili kuhakikisha fursa sawa za elimu 
kwa wote.

Watumishi wa TEA wakishiriki katika maadhimisho ya Siku ya Kimataifa ya Wanawake na Wasichana Katika Masomo 
ya Sayansi (STEM) yaliyofanyika Jijini Dodoma.
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MIRADI YA TEA YAFUNGUA FURSA MPYA 
NEWALA, SHULE ZAONGEZEWA USAJILI

Newala - Lindi

Mamlaka ya Elimu 
Tanzania (TEA), 
kupitia ufadhili wa 
Mfuko wa Elimu 

wa Taifa, imeendelea kutekeleza 
miradi ya uboreshaji wa mazingira 
ya kujifunzia na kufundishia, hatua 
ambayo imefungua fursa mpya 
kwa baadhi ya shule za sekondari 
kupata usajili wa kutoa elimu ya 
kidato cha tano na sita.

Haya yalibainika wakati wa 
hafla ya makabidhiano ya miradi 
ya mabweni na matundu ya 
vyoo katika Shule ya Sekondari 
Malocho, iliyopo Halmashauri 
ya Mji wa Newala. Miradi hiyo, 
yenye thamani ya takribani Sh. 
Milioni 182, ilikabidhiwa na 
Kaimu Mkurugenzi wa Utafutaji 
Rasilimali na Usimamizi wa Miradi 
wa TEA, Bw. Masozi Nyirenda, 
kwa niaba ya Mwenyekiti wa Bodi 
ya TEA, Dkt. Leonard Akwilapo.

Mkuu wa Shule ya Malocho, Mwl. 
Ally Matangulu, alieleza kuwa 
awali shule hiyo ilikuwa na usajili 
wa kutoa elimu hadi kidato cha 
nne pekee lakini baada ya kupokea 
ufadhili wa TEA kwa miradi ya 
matundu 24 ya vyoo na bweni 
kubwa lenye uwezo wa kuhifadhi 
wanafunzi 120 kwa mkupuovshule 
iliongezewa usajili na sasa inatoa 
elimu hadi kidatovcha tano.

Sh. milioni 182 zilitumika katika 
miradi hiyo, ambapo Sh. Milioni 
40 ziligharimia ujenzi wa matundu 
24 ya vyoo na Sh. Milioni 142 
zilitumika kwa ujenzi wa bweni.

Kaimu Mkurugenzi Utafutaji Rasilimali na Usimamizi wa Miradi kutoka TEA 
Bw. Masozi Nyirenda akizungumza na viongozi wa Serikali ya wanafunzi wa 
Shule ya Sekondari Malocho iliyopo Halmashauri ya Newala Mji alipofanya 
ziara shuleni hapo kwa lengo la kukagua maendeleo ya miradi ya matundu ya 
vyoo na bweni iliyojengwa na TEA kupitia Mfuko wa Elimu wa Taifa.

Wanafunzi wa shule ya Sekondari Malocho wakifurahi pembeni ya bweni lao 
lililojengwa na TEA kupitia Mfuko wa Elimu wa Taifa.



Mbunge wa Jimbo 
la Makete, Mhe. 
Festo Sanga, 
pamoja na Mbunge 

wa Jimbo la Njombe Mjini, Mhe. 
Deo Mwanyika, wameipongeza 
Mamlaka ya Elimu Tanzania 
(TEA) kwa juhudi kubwa za 
kufadhili miradi ya kuboresha 
miundombinu ya elimu katika 
majimbo yao.

Pongezi hizo zilitolewa kwa 
nyakati tofauti wakati wa hafla 
za makabidhiano ya miradi 
iliyofadhiliwa na TEA katika 
maeneo husika. Tarehe 23 Februari 
2025, miradi mitano yenye 
thamani ya Shilingi milioni 522.7 
ilikabidhiwa rasmi katika Jimbo la 
Makete kwa shule zinazofaidika.

Miradi hiyo imenufaisha shule 
tatu za sekondari na shule moja ya 
msingi kama ifuatavyo:

• Shule ya Sekondari Kinyika: 

Ujenzi wa madarasa matatu kwa 
gharama ya Shilingi milioni 71.3.

• Shule ya Sekondari ya 
Wasichana Makete: Ujenzi wa 
madarasa mawili Shilingi milioni 
60 na maabara ya sayansi Shilingi 
milioni 118.1.

• Shule ya Sekondari Lupila: 
Ujenzi wa nyumba nne za walimu 
kwa gharama ya Shilingi milioni 
201.9.

• Shule ya Msingi Mafiga: Ujenzi 
wa madarasa mawili kwa gharama 
ya Shilingi milioni 71.3.

Kwa upande wa Jimbo la Njombe 
Mjini, TEA imetoa ufadhili wenye 
thamani ya Shilingi milioni 403, 
ambapo miradi iliyotekelezwa ni 
pamoja na:

• Ujenzi wa matundu ya vyoo kwa 
Shilingi milioni 51.3, uliokamilika 
na kukabidhiwa kwa Shule ya 

Sekondari Mpechi.

• Ununuzi wa vifaa vya mafunzo 
ya amali – kilimo katika Shule ya 
Sekondari Uwemba kwa gharama 
ya Shilingi milioni 286.

• Mafunzo ya amali – michezo kwa 
Shule ya Sekondari Matola, yenye 
thamani ya Shilingi milioni 66.

Akizungumza na Timu ya TEA 
ilipotembelea jimboni humo, Mhe. 
Mwanyika alisema kuwa ufadhili 
huo unasaidia katika utekelezaji 
wa Sera ya Elimu inayojumuisha 
maarifa ya nadharia na vitendo.

Akikabidhi miradi hiyo Afisa 
Elimu Miradi, Bi. Consolata 
Mosha, alitoa wito kwa walimu na 
wanafunzi kuitunza miundombinu 
hiyo, ambayo imejengwa kwa 
viwango vya juu, ili iendelee 
kunufaisha vizazi vijavyo.

Moja ya nyumba 
za walimu 
zilizokabidhiwa 
katika 
Halmashauri ya 
Wilaya ya Makete.

09

WABUNGE MKOANI NJOMBE 
WAPONGEZA UFADHILI WA MFUKO WA 
ELIMU KATIKA MAJIMBO YAO

Njombe
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TEA YABORESHA MIUNDOMBINU YA 
ELIMU MKOANI KATAVI, WANAFUNZI 
WAONGEZEKA SHULENI

Mlele, Katavi

Mamlaka ya Elimu 
Tanzania (TEA) 
i n a e n d e l e a 
kutekeleza kwa 

mafanikio miradi ya uboreshaji 
wa mazingira ya kujifunzia 
na kufundishia katika mikoa 
mbalimbali nchini. Mnamo tarehe 
22 Februari 2025, TEA ilikabidhi 
rasmi miradi ya ujenzi wa madarasa 
tisa katika Halmashauri ya Wilaya 
ya Mlele, mkoani Katavi.

Madarasa hayo yamejengwa 
katika Shule ya Msingi Nsenkwa, 
Shule ya Msingi Kalovya, na 
Shule ya Msingi Ilunde kupitia 
ufadhili wa Shilingi milioni 202.7 
kutoka Mfuko wa Elimu wa Taifa 
unaosimamiwa na TEA.

Mradi huu unatarajiwa 

kunufaisha zaidi ya wanafunzi 
300 kwa kuboresha mazingira ya 
kujifunzia, na hivyo kuongeza 
motisha ya kusoma na kupunguza 
msongamano wa wanafunzi 
darasani.

Kwa upande mwingine, TEA 
pia imekabidhi miradi mingine 
ya uboreshaji wa miundombinu 
ya shule katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Tanganyika, mkoani 
humo, ambapo matundu 48 ya 
vyoo yamejengwa katika Shule za 
Msingi Sibwesa na Nkungwi kwa 
gharama ya Shilingi milioni 80.

Mradi huu umeleta matokeo 
chanya, kwani wanafunzi wengi 
wameacha utoro na mahudhurio 
shuleni yameimarika.

Akikabidhi miradi hiyo Afisa 
Elimu Miradi Bw. Paul Kawawa 

aliwasihi walimu, wazazi, na 
jamii kwa ujumla kuhakikisha 
miundombinu hiyo inatumika 
kikamilifu kufanikisha lengo lake 
la kuinua elimu.

Viongozi wa kisiasa na elimu 
katika mkoa huo wametoa 
pongezi kwa TEA na uongozi 
wake, wakiongozwa na Dkt. 
Erasmus Kipesha, kwa utekelezaji 
madhubuti wa miradi inayolenga 
kuboresha elimu kwa vitendo.

Kwa ujumla, utekelezaji wa 
miradi hii katika mkoa wa Katavi 
ni ushahidi wa namna ambavyo 
TEA kupitia Mfuko wa Elimu wa 
Taifa, inavyotekeleza kwa vitendo 
dhamira ya Serikali ya kuboresha 
elimu kwa kuhakikisha kila mtoto 
anapata fursa ya kusoma katika 
mazingira bora na salama.

Muonekano wa matundu 24 ya vyoo yaliyojengwa kupitia ufadhili wa Mfuko wa Elimu wa Taifa, Shule ya Msingi 
Sibwesa iliyopo Halmashauri ya Wilaya ya Tangayika.
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WAJUMBE WA BARAZA LA CHUO CHA 
UTAWALA WA UMMA (IPA) - ZANZIBAR 
WAFANYA ZIARA TEA
Dodoma

Wajumbe wa Baraza 
la Chuo cha 
Utawala wa Umma 
(IPA), wamefanya 

ziara ya kikazi katika Makao 
Makuu ya Mamlaka ya Elimu 
Tanzania (TEA), inayosimamia 
Mfuko wa Elimu wa Taifa, tarehe 
13 Machi 2025, kwa lengo la 
kuimarisha ushirikiano wa kikazi 
kati ya taasisi hizo mbili.

Ujumbe wa IPA umeongozwa na 
Makamu Mwenyekiti wa Baraza 
la Chuo hicho, Mhe. Mmanga M. 
Mjawiri, akiambatana na wajumbe 
wengine watano, wakiwemo Mkuu 
wa Chuo hicho, Dkt. Shaaban 
Mwinchum Suleiman.

Mikutano na Maoni ya Viongozi:

Akizungumza katika mkutano 
huo, Makamu Mwenyekiti wa 
Bodi ya TEA, Bw. Elirehema 
Mollel, amesema kuwa TEA iko 
tayari kushirikiana na IPA katika 
juhudi za kuimarisha sekta ya 
elimu nchini. 

Wajumbe wa IPA wameishukuru 
TEA kwa kufadhili miradi ya 
kuboresha miundombinu ya elimu 
chuoni hapo katika miaka ya 
nyuma, huku wakieleza matumaini 
yao ya kuendelea kupata ufadhili 
kupitia Mfuko wa Elimu wa Taifa.

Kwa upande wake, Mkurugenzi 

Mkuu wa TEA, Dkt. Erasmus 
Kipesha, amepongeza IPA kwa 
utunzaji mzuri wa mradi wa 
TEHAMA uliowezeshwa na 
TEA, akisisitiza umuhimu wa 
kuendeleza miradi yenye tija kwa 
maendeleo ya elimu.

TEA na Jukumu la Kuboresha 
Elimu:

TEA ni taasisi ya Muungano 
inayotekeleza majukumu yake ya 
kuimarisha miundombinu ya elimu 
katika maeneo yote ya Tanzania 
Bara na Tanzania Zanzibar.

Wajumbe wa Baraza la Chuo cha Utawala wa Umma (IPA) katika picha ya pamoja na Menejimenti ya Mamlaka ya 
Elimu Tanzania (TEA).
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WATUMISHI WA TEA WAHIMIZWA 
KUFANYA KAZI KWA USHIRIKIANO ILI 
KUONGEZA UFANISI

Morogoro

Watumishi wa 
Mamlaka ya Elimu 
Tanzania (TEA) 
w a m e h i m i z w a 

kufanya kazi kwa umoja na 
ushirikiano ili kufanikisha malengo 
yaliyowekwa katika mpango kazi 
wa taasisi hiyo.

Ushauri huu umetolewa na 
Mkurugenzi Mkuu wa TEA, 
Dkt. Erasmus Kipesha, ambaye 
pia ni Mwenyekiti wa Baraza la 
Wafanyakazi, wakati wa kikao cha 
nne cha baraza hilo kilichofanyika, 
Machi 10, 2025, mkoani Morogoro.

Ushirikiano na Umoja:

Akizungumza na wajumbe wa 
baraza hilo, Dkt. Kipesha alisisitiza 
umuhimu wa ushirikiano baina ya 
idara na vitengo mbalimbali ndani 
ya mamlaka kwa lengo la kuongeza 
ufanisi katika utendaji. 

Alibainisha kuwa majukumu mengi 
ya TEA ni mtambuka, yanayohitaji 
ushirikiano wa karibu kati ya 
idara moja na nyingine, hivyo 
ni muhimu kwa kila mtumishi 
kuwa tayari kutekeleza majukumu 
yoyote yatakayoelekezwa kwake.

Kikao cha Utekelezaji na Maoni:

Katika kikao hicho, wajumbe 
walipitia na kujadili taarifa 
mbalimbali za utekelezaji kutoka 
katika idara na vitengo vya 
mamlaka na kutoa maoni yao. 

Lengo kuu lilikuwa ni kutathmini 
hali halisi ya utekelezaji wa 
majukumu ya Mamlaka na kubaini 
changamoto pamoja na fursa 
zilizopo katika kufikia malengo 
yake.

Mbinu Bora za Kuboresha 
Utendaji:

Aidha, wajumbe walijadili mbinu 
bora za kuboresha utendaji kazi 
wa TEA ili kuongeza tija katika 
sekta ya elimu. Majadiliano 
yalihusisha hatua zilizochukuliwa 
na mafanikio yaliyopatikana, 
pamoja na mikakati ya kuimarisha 

mchango wa TEA katika kuboresha 
miundombinu ya kujifunzia na 
kufundishia nchini.

Wito wa Ushirikiano na 
Uwajibikaji:

Kwa kuzingatia umuhimu wa 
ushirikiano na uwajibikaji, Dkt. 
Kipesha aliwahimiza watumishi 
wote wa TEA kuendelea kujituma 
na kushirikiana ili kuhakikisha 
malengo ya mamlaka yanafikiwa 
kwa ufanisi na kuleta matokeo 
chanya kwa ajili ya maendeleo ya 
sekta ya elimu nchini.

Mkurugenzi 
Mkuu Mamlaka 
ya Elimu 
Tanzania (TEA) 
na
Mwenyekiti 
wa Baraza la 
Wafanyakazi 
Dkt. Erasmus 
Kipesha
akisisitiza 
jambo wakati 
wa kikao cha 
baraza hilo 
kilichofanyika
mkoani 
Morogoro

Baadhi ya Wajumbe wa Baraza la 
Wafanyakazi wa TEA wakifuatilia 
uwasilishaji wa taarifa mbalimbali kwenye 
kikao kilichofanyika mkoani Morogoro

Kaimu Mkurugenzi Huduma za Taasisi 
CPA. Mwanahamis Chambega (kulia) 
akitoa ufafanuzi wa jambo kwa Wajumbe 
wa Baraza la Wafanyakazi wakati wa 
kikao kilichofanyika mkoani Morogoro. 
Kushoto ni Mkaguzi Mkuu wa ndani CPA. 
Richard Mazinge
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WANAWAKE WA TEA WAADHIMISHA SIKU 
YA WANAWAKE DUNIANI KWA MATENDO 
YA UPENDO
Dodoma

Wanawake wa 
Mamlaka ya 
Elimu Tanzania 
(TEA) waliungana 

na wanawake wengine duniani 
kuadhimisha kilele cha Siku ya 
Wanawake Duniani, ambayo 
huadhimishwa Machi 8 kila 
mwaka.

Katika kuadhimisha siku hii 
muhimu, wanawake wa TEA 
wamekutana kwa chakula cha 
pamoja na kubadilishana zawadi 
kama ishara ya mshikamano na 
upendo.

Kwa kuendelea kuonesha moyo wa 
kujali jamii, Machi 7 walitembelea 
Kituo cha Kulelea Watoto cha 
Miyuji Nyumba ya Matumaini na 
kutoa zawadi kwa watoto waliopo 
kituoni hapo, ikiwa ni njia ya 
kuonyesha upendo na mshikamano 
na watoto wenye uhitaji.

TEA inatambua mchango wa 
wanawake katika maendeleo ya 
jamii na sekta ya elimu, ikiendelea 
kuhimiza usawa wa kijinsia kwa 
mustakabali bora wa kizazi cha 
sasa na kijacho.
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Baadhi ya wanawake kutoka Mamlaka ya Elimu Tanzania wakifurahia maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani 
kwa kubadilishana zawadi kama ishara ya upendo na umoja.

Baadhi ya wanawake kutoka Mamlaka ya Elimu Tanzania, viongozi wa Kituo cha Kulelea Watoto cha Miyuji Nyumba 
ya Matumaini pamoja na watoto wanaolelewa katika kituo hicho wakiwa katika picha ya pamoja.




